Cách tính thuế thu nhập cá nhân trong mua bán bất động sản?

 

Hỏi: Thưa luật sư ! Tôi có em gái của vợ muốn chứng minh tài chính để đi du học bên Úc. Cô ấy vừa mua một thửa đất có giá ghi trong hợp đồng là 50 triệu, ngay sau đó bán lại với giá 1,2 tỷ thì phải chịu thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu ?  Trân trọng cảm ơn

Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân, thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; anh, chị, em ruột… với nhau là thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Nếu chuyển nhượng cho các cá nhân khác thì Đối với đất có sổ đỏ

Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải chịu các khoản thuế sau:

Thuế thu nhập cá nhân: Thuế này là thuế do Chi Cục thuế thu theo thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (chuyển nhượng quyền sử dụng đất). Có 2 cách tính thuế (chọn 1 trong 2 cách) sau:

Cách thứ 1: Nếu xác định được giá mua bất động sản (đất)

Thuế thu nhập phải nộp = Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản x 25%

Ví dụ: Mảnh đất có sổ đỏ của anh lúc mua 50 triệu đồng(có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất chứng minh), nay anh chuyển nhượng lại 1.2tỷ đồng.

Vậy Thuế thu nhập phải nộp: 1,2 tỷ -50 triệux 25%

Cách thứ 2: Nếu không xác định được giá mua bất động sản (đất)

Thuế thu nhập phải nộp = Giá trị chuyển nhượng bất động sản x 2%

Theo ví dụ trên, vậy Thuế thu nhập phải nộp: 1.2 tỷ đồng x 2%

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế – Công ty luật Minh Khuê 

bds.binhduong.top
Cách tính thuế thu nhập cá nhân trong mua bán bất động sản?
5 / 3 đánh giá

Bài viết liên quan

Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa là 60m... UBND tỉnh Bình Dương vừa ban hành Quyết định 25 quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa các loại đất trên địa bàn tỉnh Bình Dương. Nhận ký...
Mức xử phạt hành chính trong lĩnh vực kinh doanh b... Hành vi vi phạm hành chính, hình thức xử phạt và biện pháp khắc phục hậu quả trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản được quy định tại Nghị định 121/20...
Việc quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được thực hiệ... Hỏi: Hiện nay, nhiều dự án được quy hoạch đã lâu nhưng vẫn chưa thực hiện, khiến người dân sống trong vùng quy hoạch sống khá chật vật đã đành, song ở...
Muốn biết đất có tranh chấp, quy hoạch không hỏi ở... Hỏi: Tôi muốn mua một mảnh đất nhưng làm sao để biết miếng đất đó có tranh chấp hay giải toả gì không? Tôi phải làm như thế nào? Trả lời: Có thể...
Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng nhà đất được thừa ... Mua bán giao dịch nhà đất qua vi bằng diễn ra thường xuyên, hình thức giao dịch này được cảnh báo mang nhiều rủi ro tiềm ẩn. Vậy quý khách hãy tham kh...
Quy định cấp sổ hồng cho căn hộ chung cư... Khi chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định, việc mua bán giữa khách hàng và chủ đầu tư là hợp pháp, đồng thời khách hàng đã thanh toán đủ số tiền mua ...
Xây nhà trên đất của người khác thì giải quyết như... Hỏi: Gia đình tôi đang gặp vấn đề về đất đai xin được Luật sư tư vấn dùm: Năm 2006 tôi có mua 1 lô đất đã có GCNQSDD và đc UBND huyện chấp thuận ch...
Lối đi chung, tranh chấp, hướng giải quyết theo ph... Hỏi: Tôi có một miếng đất 67m2 có diện tích sử dụng chung là 18m2.Phần đất dùng chung 18m2 (có thể hiện trên giấy CNQSD đất của tôi) nhưng không thể h...
Sự khác nhau giữa đất HNK và CLN, chuyển đổi mục đ... Theo thông tư số 28/2004/TT-BTNMT ngày 1-11-2004 của Bộ Tài nguyên - môi trường, giải thích tên gọi các loại đất như sau: Xem thêm : Ký hiệu loại đ...
Cơ quan có thẩm quyền thực hiện việc đo đạc, lập h... Hỏi: Hiện nhà tôi đã được xây dựng trên thửa đất có diện tích 127,6m2, trong đó đất ở là 100m2, đất trồng cây hàng năm là 27,6m2, sau khi hoàn công và...
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+