Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng nhà đất được thừa phát lại lập vi bằng có hợp lệ ?

 

Mua bán giao dịch nhà đất qua vi bằng diễn ra thường xuyên, hình thức giao dịch này được cảnh báo mang nhiều rủi ro tiềm ẩn. Vậy quý khách hãy tham khảo tư vấn của luật sư xem giá trị pháp lý của những giao dịch qua vi bằng như thế nào nhé !

∴  Giá trị pháp lý của việc lập vi bằng khi mua bán nhà ở
∴  Những rủi ro tiềm ẩn khi mua nhà sổ chung qua vi bằng

Hỏi: Tôi muốn mua một mảnh đất qua công ty môi giới. Mảnh đất này có sổ chung. Bên công ty cho biết nếu mua mảnh đất này họ sẽ lập cho tôi một bản vi bằng do 3 bên đứng ra làm chứng là người mua đất, bên bán và một người bên cơ quan pháp lý (người này do công ty đứng ra thuê đến tại công ty để ký vi bằng cho hai bên mua bán).

Luật sư cho tôi hỏi nếu tôi mua mảnh đất này và có bản vi bằng kia thì có hợp lệ không? Việc giao dịch mua bán này có rủi ro gì không?

Luật sư Nguyễn Thanh Hiền Công ty Luật TNHH ATIM trả lời bạn như sau:

Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản thì được công chứng, chứng thực theo yêu cầu của các bên”

Hiện nay, đối với việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất nói riêng và chuyển nhượng bất động sản nói chung, pháp luật Việt Nam chưa thừa nhận giá trị pháp lý của bất kỳ hình thức hợp đồng chuyển nhượng nào được lập mà không được công chứng, chứng thực. Công chứng, chứng thực là điều kiện tiên quyết về mặt hình thức để một giao dịch về chuyển nhượng bất động sản có hiệu lực, ngoại trừ trường hợp một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản như quy định ở trên.

Vì vậy, đối với trường hợp của bạn, hợp đồng chuyển nhượng được thừa phát lại lập vi bằng chưa đáp ứng đủ điều kiện về hình thức theo quy định của pháp luật. Hệ quả, hợp đồng này có thể bị tòa án tuyên vô hiệu do vi phạm về hình thức luật định. Hơn nữa, với việc lập hợp đồng được chứng nhận bởi thừa phát lại, sau này bạn cũng không thể thực hiện các thủ tục để được cấp Giấy chứng nhận đứng tên chủ sử dụng thửa đất.

Theo Cafeland

bds.binhduong.top
Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng nhà đất được thừa phát lại lập vi bằng có hợp lệ ?
1 / 1 đánh giá

Bài viết liên quan

TP HCM: Siết lập vi bằng, mua bán nhà bớt rủi ro... Trước tình trạng có không ít người dân gặp rủi ro khi mua bán nhà đất thông qua hình thức lập vi bằng, Sở Tư pháp TP.HCM đã chỉ đạo cấm văn phòng thừa...
Cùng đứng tên nhiều người trên sổ đỏ có được không... Hỏi: Tôi và hai người nữa đang có ý định cùng nhau góp tiền để mua một lô đất cạnh đường lớn. Để đảm bảo quyền lợi công bằng cho cả ba người thì chúng...
Ý nghĩa của hình thức sử dụng đất chung/riêng trên... Căn cứ theo Luật đất đai năm 2013, Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường : Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền...
Mục đích sử dụng đất là gì ? Quy trình, thủ tục ch... Mục đích sử dụng đất là Cách thức nhà nước phân loại đất đai và yêu cầu người quản lý phải tuân thủ các quy định khi giao đất, cho thuê đất, cấp Giấy ...
Quy định pháp luật về thời gian sở hữu nhà của ngư... Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 161 Luật Nhà ở 2014: “Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp...
Sự khác nhau giữa đất HNK và CLN, chuyển đổi mục đ... Theo thông tư số 28/2004/TT-BTNMT ngày 1-11-2004 của Bộ Tài nguyên - môi trường, giải thích tên gọi các loại đất như sau: Xem thêm : Ký hiệu loại đ...
Nhà ở xã hội và tái định cư có được thế chấp vay v... Hỏi: Tôi cũng như nhiều người vẫn còn băn khoăn về những quy định liên quan đến giấy tờ của nhà ở xã hội và nhà ở tái định cư vì những đặc thù của loạ...
Tìm hiểu thời hạn sử dụng đất theo quy định pháp l... Thời hạn sử dụng đất được quy định và hướng dẫn chi tiết tại Luật Đất đai số 45/2013/QH13 ngày 29/11/2013 thay thế Luật đất đai số 13/2003/QH11, nội d...
Tìm hiểu về việc thu hồi đất sau khi hết thời hạn ... Hỏi: Tôi có lô đất trên sổ ghi là đất trồng cây lâu năm và có thời hạn sử dụng đến 2035, vậy sau thời gian này có bị nhà nước thu hồi đất không ? Nếu ...
Cảnh báo rủi ro đầu tư đất nền pháp lý không rõ rà... Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty luật SBLAW khẳng định: Phân lô bán nền đang có nhiều "biến tướng" khiến Luật Kinh doanh bất động sản dường n...
Khu nhà ở VIET SING – PHÚ CHÁNH, Tx Tân Uyên, Tỉnh Bình Dương
The East Gate – Căn hộ giá bình dân tại Dĩ An, Bình Dương
Dự án Khu dân cư Đại Nam (Bình Phước)
Dự án NEW TOWN 9, xã Vĩnh Tân, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương
Huyện Bắc Tân Uyên Huyện Bàu Bàng Huyện Dầu Tiếng Huyện Phú Giáo Thị xã Bến Cát Thị xã Dĩ An Thị xã Tân Uyên Thị xã Thuận An Tp Thủ Dầu Một
Cho thuê đất Khu công nghiệp Sóng thần 3, nhiều diện tích
Cho thuê nhà nguyên căn Unitown thành phố mới Bình Dương
Cho thuê nhà nguyên căn Thành phố mới Bình Dương, giá thỏa thuận
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+