Tìm hiểu về việc thu hồi đất sau khi hết thời hạn sử dụng

 

Hỏi: Tôi có lô đất trên sổ ghi là đất trồng cây lâu năm và có thời hạn sử dụng đến 2035, vậy sau thời gian này có bị nhà nước thu hồi đất không ? Nếu bây giờ tôi chuyển đổi mục đích sử dụng sang thổ cư thì có còn thời hạn sử dụng đất không ?

Luật sư Lê Cẩm Diệu Hà – Công ty luật TNHH Đất Luật trả lời bạn như sau:

– Theo quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 65 Luật Đất đai năm 2013 thì trường hợp hết thời hạn sử dụng đất mà không được gia hạn thì nhà nước sẽ thu hồi đất, cụ thể:

“Điều 65. Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người

1. Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người bao gồm:

d) Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;

– Trong trường hợp anh/chị đề nghị chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở thì thửa đất được ghi nhận với thời hạn sử dụng đất ổn định lâu dài theo quy định tại Điều 125 Luật Đất đai năm 2013.

– Trong trường hợp anh/chị không chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, khi hết thời hạn sử dụng đất, anh/chị có thể thực hiện thủ tục để gia hạn thời hạn sử dụng đất và phải nộp Tiền sử dụng đất hoặc tiền thuê đất (tùy theo nguồn gốc sử dụng đất là được nhà nước giao đất, công nhận hay cho thuê đất) đối với thời gian được gia hạn theo quy định.

– Lưu ý rằng, nếu gia đình anh/chị trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất. Nếu cần xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 74. Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất

3. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân quy định tại Khoản 2 Điều này có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

a) Người sử dụng đất nộp hồ sơ đề nghị xác nhận lại thời hạn sử dụng đất;

b) Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất kiểm tra hồ sơ, xác nhận hộ gia đình, cá nhân đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai;

c) Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra hồ sơ; xác nhận thời hạn được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai vào Giấy chứng nhận đã cấp; chỉnh lý, cập nhật vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai và trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.”

Theo Cafe Land

bds.binhduong.top
Tìm hiểu về việc thu hồi đất sau khi hết thời hạn sử dụng
5 / 2 đánh giá

Bài viết liên quan

Cơ quan có thẩm quyền thực hiện việc đo đạc, lập h... Hỏi: Hiện nhà tôi đã được xây dựng trên thửa đất có diện tích 127,6m2, trong đó đất ở là 100m2, đất trồng cây hàng năm là 27,6m2, sau khi hoàn công và...
Sự khác nhau giữa đất HNK và CLN, chuyển đổi mục đ... Theo thông tư số 28/2004/TT-BTNMT ngày 1-11-2004 của Bộ Tài nguyên - môi trường, giải thích tên gọi các loại đất như sau: Xem thêm : Ký hiệu loại đ...
Hoàn công xây dựng là gì ? Tại sao xây nhà phải là... Hoàn công, đó là cách gọi của một thủ tục hành chính liên quan đến việc quản lý xây dựng của nhà nước. Thực tế đối với nhà ở riêng lẻ, việc hoàn công ...
Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa là 60m... UBND tỉnh Bình Dương vừa ban hành Quyết định 25 quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa các loại đất trên địa bàn tỉnh Bình Dương. Nhận ký...
Giá trị pháp lý của việc lập vi bằng khi mua bán n... Hỏi: Vợ chồng tôi có mua 1 căn nhà ở BD. Hiện trạng căn nhà: căn nhà được xây trên 1 mảnh đất 156m2 (có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất), chủ đất ủy...
Nhà ở xã hội và tái định cư có được thế chấp vay v... Hỏi: Tôi cũng như nhiều người vẫn còn băn khoăn về những quy định liên quan đến giấy tờ của nhà ở xã hội và nhà ở tái định cư vì những đặc thù của loạ...
Việc quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được thực hiệ... Hỏi: Hiện nay, nhiều dự án được quy hoạch đã lâu nhưng vẫn chưa thực hiện, khiến người dân sống trong vùng quy hoạch sống khá chật vật đã đành, song ở...
Quy định cấp sổ hồng cho căn hộ chung cư... Khi chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định, việc mua bán giữa khách hàng và chủ đầu tư là hợp pháp, đồng thời khách hàng đã thanh toán đủ số tiền mua ...
Muốn biết đất có tranh chấp, quy hoạch không hỏi ở... Hỏi: Tôi muốn mua một mảnh đất nhưng làm sao để biết miếng đất đó có tranh chấp hay giải toả gì không? Tôi phải làm như thế nào? Trả lời: Có thể...
Mua nhà chung cư sau 50 năm sẽ mất có đúng vậy khô... Trong thời gian gần đây nhiều thông tin về việc mua căn hộ chung cư sau 50 năm sẽ mất trắng làm nhiều người hoang mang, lo lắng sau đây chúng tôi xin ...
Cập nhật thông tin nhà đất mới qua Zalo.ĐĂNG KÝ NHẬN TIN
+